|
| Liên danh Khối cận lâm sàng do Công ty CP ARMEPHACO đứng đầu được Ban QLDA ĐTXD các công trình dân dụng và công nghiệp TP.HCM phê duyệt trúng thầu với giá 483,176 tỷ đồng. Ảnh minh họa: Nhã Chi |
Ngày 27/8/2026, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng (QLDA ĐTXD) các công trình dân dụng và công nghiệp TP.HCM phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu Gói thầu trên. Theo quyết định phê duyệt, Liên danh Khối cận lâm sàng (gồm 6 nhà thầu) trúng thầu với giá 483,176 tỷ đồng, thấp hơn giá gói thầu khoảng 4 tỷ đồng.
Nhà thầu còn lại là Liên danh Mua sắm trang thiết bị Bệnh viện Đa khoa khu vực Hóc Môn, do Công ty TNHH Thiết bị Y tế IMED đứng đầu, dự thầu với giá 484,821 tỷ đồng. Như vậy, chênh lệch giá dự thầu giữa hai liên danh khoảng 1,645 tỷ đồng.
Theo báo cáo đánh giá hồ sơ dự thầu (HSDT), tại bước đánh giá kỹ thuật, Liên danh Khối cận lâm sàng được đánh giá đạt, trong khi Liên danh Mua sắm trang thiết bị Bệnh viện Đa khoa khu vực Hóc Môn không đạt. Cụ thể, đối với Máy điện tim nhà thầu chào thiết bị sai xuất xứ; với Bộ dụng cụ phẫu thuật nội soi ổ bụng thiết bị không đạt yêu cầu về chiều dài; hay đối với Máy đo co giãn cơ không đạt yêu cầu môi trường hoạt động tối đa.
Ngoài 3 thiết bị trên, báo cáo cho thấy quá trình đánh giá còn rà soát nhiều tài liệu liên quan đến hàng hóa, giấy phép bán hàng, tài liệu lưu hành và thông tin công khai trên Hệ thống dịch vụ công trực tuyến Quản lý trang thiết bị y tế. Tổ chuyên gia đề nghị nhà thầu bổ sung một số tài liệu để đối chiếu; trường hợp không bổ sung theo yêu cầu thì nội dung tương ứng bị đánh giá không đạt.
Được biết, quá trình đánh giá HSDT diễn ra khá nhanh. Gói thầu đóng/mở thầu ngày 24/8/2026. Tổ chuyên gia đánh giá HSDT từ ngày 24/8 đến ngày 26/8/2026. Ngày 27/8, báo cáo thẩm định được ban hành và cùng ngày Chủ đầu tư phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu.
Trong thông báo kết quả lựa chọn nhà thầu, Chủ đầu tư yêu cầu bảo đảm thực hiện hợp đồng bằng 3% giá trị hợp đồng. Chủ đầu tư cũng nêu mốc thời gian đến ngày 18/9/2026 để hoàn thiện, ký kết hợp đồng; trường hợp nhà thầu trúng thầu không thực hiện, kết quả có thể bị hủy theo quy định được viện dẫn tại thông báo.