Những quy định tại Nghị định số 206/2026/NĐ-CP được kỳ vọng sẽ tháo gỡ bế tắc về định mức và đơn giá, cho phép áp dụng linh hoạt dữ liệu chi phí để đẩy nhanh tiến độ các dự án. Ảnh: Tiên Giang

Gỡ nút thắt định mức, đơn giá, tạo sức bật thực chất cho nhà thầu

(BĐT) - Biến động giá vật liệu, nhân công đến hệ thống định mức, đơn giá vẫn đang tạo áp lực cho nhà thầu, doanh nghiệp tư vấn và chủ đầu tư. Nghị định 206/2026/NĐ-CP có hiệu lực từ 01/7/2026 đã mở rộng dư địa vận dụng, điều chỉnh và xác định định mức, giá xây dựng theo điều kiện thực tế, đồng thời phân cấp, nâng cao trách nhiệm của chủ đầu tư. Tuy nhiên, để cơ chế này thực sự phát huy hiệu quả, việc cập nhật dữ liệu giá và nâng cao năng lực xác định, quản lý chi phí ở địa phương, chủ đầu tư cần được triển khai đồng bộ.

Phân cấp quản lý dự án: Cần giải bài toán năng lực cán bộ

Nhiều xã, phường, đặc khu được giao quản lý những dự án lớn, trong đó có những dự án, gói thầu quy mô hàng trăm, thậm chí hàng nghìn tỷ đồng. Ảnh: Nhã Chi

(BĐT) - Sau khi mô hình chính quyền địa phương 2 cấp đi vào vận hành, nhiều xã, phường, đặc khu được giao thêm nhiệm vụ quản lý dự án (QLDA) đầu tư công, trong đó có những dự án, gói thầu quy mô hàng trăm, thậm chí hàng nghìn tỷ đồng. Quyền chủ động lớn hơn, nhưng khối lượng công việc và yêu cầu chuyên môn cũng tăng lên, đặt ra yêu cầu cấp thiết củng cố năng lực của chủ đầu tư, ban QLDA cấp xã, phường, đặc khu, nhất là trong chuẩn bị dự án và tổ chức lựa chọn nhà thầu.

Hành lang pháp lý mới - mặt bằng cạnh tranh mới

Nhiều gói thầu xây lắp quy mô lớn, kỹ thuật phức tạp thu hút hàng chục nhà thầu tham dự. Ảnh: Anh Duy

(BĐT) - Cùng với sự đổi mới của pháp luật đấu thầu, hệ thống pháp luật liên quan đến đầu tư, xây dựng và các lĩnh vực chuyên ngành đang từng bước được hoàn thiện theo hướng đồng bộ, minh bạch và phương thức quản lý chuyển mạnh từ tiền kiểm sang hậu kiểm. Những thay đổi về chính sách đang tác động trực tiếp đến cách xây dựng hồ sơ mời thầu (HSMT) theo hướng giảm các điều kiện mang tính hình thức, tăng tính thực chất và mở rộng cơ hội tiếp cận thị trường.

Giá dầu chưa yên, áp lực lạm phát vẫn còn

Tốc độ tăng CPI các tháng năm 2026 và năm 2025 so với cùng kỳ năm trước. Nguồn: Cục Thống kê

(BĐT) - Số liệu được Cục Thống kê công bố ngày 3/9/2026 cho biết, sau khi hạ nhiệt trong tháng 6 và tháng 7, chỉ số giá tiêu dùng (CPI) tháng 8/2026 quay trở lại đà tăng ở mức 0,47% so với tháng trước, qua đó đẩy CPI bình quân 8 tháng đầu năm 2026 tăng 4,45% so với cùng kỳ năm 2025. Sức ép lạm phát trong những tháng cuối năm vẫn lớn do diễn biến giá nhiên liệu và nguyên liệu đầu vào trên thị trường quốc tế vẫn phức tạp cùng chu kỳ tăng giá hàng hóa dịp cuối năm.

Kiên định mục tiêu tăng trưởng cao, nâng tầm nền kinh tế

Trong 8 tháng đầu năm, tổng kim ngạch xuất nhập khẩu ước đạt 766,05 tỷ USD, tăng 28% so với cùng kỳ năm 2026. Ảnh: Lê Tiên

(BĐT) - Chỉ số GDP bình quân đầu người của Việt Nam lần đầu tiên vượt ngưỡng 5.000 USD vào cuối năm 2025 (đạt 5.026 USD/người), dự kiến tiến đến mốc 5.500 USD/người vào cuối năm 2026 và vượt qua 6.000 USD/người vào năm 2027. Báo cáo với Chính phủ về tình hình thực hiện kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội năm 2026 và dự kiến kế hoạch năm 2027 mới đây, Bộ Tài chính đề xuất nhiều giải pháp, kiên định mục tiêu tăng trưởng cao, nhằm nâng tầm nền kinh tế cũng như tiếp tục cải thiện dân sinh.

Liên danh 4 thành viên được chỉ định gói thầu hạ tầng tái định cư 356 tỷ cho Điện hạt nhân Ninh Thuận 2

Liên danh 4 thành viên được chỉ định gói thầu hạ tầng tái định cư 356 tỷ cho Điện hạt nhân Ninh Thuận 2

(BĐT) - Ngày 28/8/2026, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng tỉnh Khánh Hòa công bố chỉ định Liên danh Hạ tầng Ninh Thuận 2 (Công ty TNHH Tư vấn xây dựng Duy Thịnh - Công ty TNHH Thương mại và Xây dựng tổng hợp Tấn Phát - Tổng công ty Thành An - Công ty CP Đầu tư xây dựng thương mại và Dịch vụ Trường Thịnh Phát) thực hiện Gói thầu số 21 Thi công xây dựng hạ tầng kỹ thuật Khu tái định cư Dự án thành phần 2 Di dân tái định cư, giải phóng mặt bằng Dự án Nhà máy Điện hạt nhân Ninh Thuận 2.

Liên danh Phương Thành - Lizen trúng gói thầu giao thông 2.259 tỷ đồng tại Hưng Yên

Liên danh Phương Thành - Lizen trúng gói thầu giao thông 2.259 tỷ đồng tại Hưng Yên

(BĐT) - Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng số 1 tỉnh Hưng Yên vừa công khai kết quả lựa chọn nhà thầu thực hiện Gói thầu số 20 Thi công xây lắp và bảo hiểm công trình thuộc Dự án Xây dựng đường bên và các cầu vượt trên tuyến đường kết nối di sản văn hóa du lịch và phát triển kinh tế dọc sông Hồng (tổng mức đầu tư 2.850 tỷ đồng).

Hà Nội: 497 tỷ đồng đầu tư xây đường trục trung tâm (TC21) tại Đông Anh

Hà Nội: 497 tỷ đồng đầu tư xây đường trục trung tâm (TC21) tại Đông Anh

(BĐT) - UBND xã Đông Anh (TP. Hà Nội) đang lựa chọn nhà thầu thực hiện Dự án Đầu tư xây dựng tuyến đường trục trung tâm (TC21) đoạn từ đường Trường Sa đến đường Vành đai 3 (thuộc huyện Đông Anh cũ). Dự án có tổng mức đầu tư 497,022 tỷ đồng, sử dụng vốn ngân sách Thành phố.

Kiến tạo giá trị từ đất - Kiến tạo tương lai phát triển

Một khu đất được kết nối bằng hạ tầng tốt, quy hoạch đúng và đưa vào tay một nhà đầu tư có năng lực, có thể trở thành một cực tăng trưởng mới. Ảnh: Lê Tiên

(BĐT) - Ngày 2/9/1945 mở ra một bước ngoặt vĩ đại trong lịch sử dân tộc: Việt Nam trở thành một quốc gia độc lập, người Việt Nam giành lại quyền tự quyết định vận mệnh và làm chủ đất nước mình. Hơn 8 thập niên đã đi qua, ý nghĩa của quyền làm chủ ấy ngày càng được mở rộng. Nếu độc lập là điều kiện để một dân tộc tự quyết định con đường đi của mình thì phát triển chính là năng lực biến quyền tự quyết ấy thành cuộc sống phồn vinh và một tương lai tốt đẹp hơn cho mỗi người dân.

Hai gói thầu xây lắp thuộc các dự án Khu tái định cư Tân Hòa 2 và Khu tái định cư số 2 Cao Ngạn (tỉnh Thái Nguyên) có tổng giá trị hơn 196 tỷ đồng. Ảnh minh họa: Chiến Thắng

Hai gói thầu hạ tầng tái định cư tại Thái Nguyên: Hợp đồng tương tự giới hạn nhà thầu?

(BĐT) - Một số ban quản lý dự án (QLDA) xã, phường trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên đang lựa chọn nhà thầu thi công khu tái định cư phục vụ giải phóng mặt bằng các dự án trên địa bàn. Trong đó, hai gói thầu xây lắp thuộc các dự án Khu tái định cư Tân Hòa 2 và Khu tái định cư số 2 Cao Ngạn phát sinh phản ánh của nhà thầu liên quan đến yêu cầu về kinh nghiệm thực hiện hợp đồng tương tự.

Tin tức

Bản tin thời sự sáng 4/9

Bản tin thời sự sáng 4/9

(BĐT) - Một số sự kiện nổi bật 24 giờ qua thu hút sự quan tâm của dư luận là: Xuất nhập khẩu 8 tháng lập kỷ lục, đạt hơn 770 tỷ USD; Vốn FDI thực hiện 8 tháng cao nhất 5 năm, đạt 17,25 tỷ USD; Thu ngân sách 8 tháng vượt 2 triệu tỷ đồng, đạt 80% dự toán; Doanh nghiệp mới tăng vốn mạnh, nhưng số rút lui cũng tăng cao; Hơn 580 đoàn doanh nghiệp quốc tế kết nối chuỗi cung ứng tại Việt Nam...

Đấu thầu

Nhiều gói thầu xây lắp quy mô lớn, kỹ thuật phức tạp thu hút hàng chục nhà thầu tham dự. Ảnh: Anh Duy

Hành lang pháp lý mới - mặt bằng cạnh tranh mới

(BĐT) - Cùng với sự đổi mới của pháp luật đấu thầu, hệ thống pháp luật liên quan đến đầu tư, xây dựng và các lĩnh vực chuyên ngành đang từng bước được hoàn thiện theo hướng đồng bộ, minh bạch và phương thức quản lý chuyển mạnh từ tiền kiểm sang hậu kiểm. Những thay đổi về chính sách đang tác động trực tiếp đến cách xây dựng hồ sơ mời thầu (HSMT) theo hướng giảm các điều kiện mang tính hình thức, tăng tính thực chất và mở rộng cơ hội tiếp cận thị trường.

TIN ẢNH / VIDEO / LONGFORM / INFOGRAPHIC

Toàn cảnh kinh tế

HoREA đề xuất xác định một khái niệm chung cho nhóm bất động sản phục vụ văn phòng, du lịch, lưu trú trước khi phân loại các mô hình cụ thể. Ảnh: Internet

Cần khung pháp lý đủ rộng cho bất động sản “lai”

(BĐT) - Sự bùng nổ của condotel, officetel, biệt thự hay nhà phố du lịch những năm qua đang dần xóa mờ ranh giới truyền thống giữa nhà ở, thương mại, văn phòng và lưu trú. Thực tế này khiến phương thức quản lý theo từng tên gọi riêng lẻ bộc lộ giới hạn, đòi hỏi một tư duy làm luật mới mang tính bao quát và dự báo cao hơn dựa trên công năng sử dụng.

Hồ sơ nhà thầu

Liên danh 4 thành viên được chỉ định gói thầu hạ tầng tái định cư 356 tỷ cho Điện hạt nhân Ninh Thuận 2

Liên danh 4 thành viên được chỉ định gói thầu hạ tầng tái định cư 356 tỷ cho Điện hạt nhân Ninh Thuận 2

(BĐT) - Ngày 28/8/2026, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng tỉnh Khánh Hòa công bố chỉ định Liên danh Hạ tầng Ninh Thuận 2 (Công ty TNHH Tư vấn xây dựng Duy Thịnh - Công ty TNHH Thương mại và Xây dựng tổng hợp Tấn Phát - Tổng công ty Thành An - Công ty CP Đầu tư xây dựng thương mại và Dịch vụ Trường Thịnh Phát) thực hiện Gói thầu số 21 Thi công xây dựng hạ tầng kỹ thuật Khu tái định cư Dự án thành phần 2 Di dân tái định cư, giải phóng mặt bằng Dự án Nhà máy Điện hạt nhân Ninh Thuận 2.

Dự án đầu tư

Cửa khẩu Lao Bảo - điểm cuối của cao tốc Cam Lộ - Lao Bảo được xác định là tuyến đường huyết mạch trong lộ trình “vươn Đông, tỏa Tây” của Quảng Trị. Ảnh: Thanh Hải

Miền Trung: Nâng cấp hạ tầng, nâng tầm giao thương quốc tế

(BĐT) - Giao thương hàng hóa bằng đường bộ thông qua các cửa khẩu Lào với khu vực miền Trung ngày càng tăng, gây áp lực lớn lên hạ tầng giao thông. Với việc thành lập các khu kinh tế - thương mại thông qua Hiệp định thương mại vùng biên trong thời gian tới, lưu lượng hàng hóa tiếp tục tăng mạnh, hành lang kinh tế Đông - Tây sẽ càng trở nên nhộn nhịp. Để đáp ứng năng lực vận hành và mở rộng giao thương, loạt dự án hạ tầng giao thông kết nối đã, đang và sẽ được đầu tư.

Thông tin doanh nghiệp

EVNHANOI: Chủ động theo dõi điện, kiểm soát hóa đơn

EVNHANOI: Chủ động theo dõi điện, kiểm soát hóa đơn

(BĐT) - Tổng công ty Điện lực TP. Hà Nội (EVNHANOI) khuyến nghị khách hàng chủ động theo dõi sản lượng điện, nhận diện những yếu tố tác động đến mức tiêu thụ và từng bước hình thành thói quen sử dụng điện hiệu quả, qua đó kiểm soát tốt hơn chi phí tiền điện hàng tháng.

Kết nối đầu tư