|
| Gói thầu chỉ ghi nhận 1 nhà thầu tham dự là Liên danh Nhà thầu thi công Trường Tiểu học Nội Hoàng, do Công ty CP Đầu tư Xây dựng Hải Long đứng đầu với giá dự thầu 96,301 tỷ đồng, thấp hơn giá gói thầu khoảng 31 triệu đồng, tương đương tỷ lệ khoảng 0,032%. Ảnh: Ngọc Tuấn |
Điều chỉnh nhiều tiêu chí
Gói thầu do Ban Quản lý dự án (QLDA) xây dựng Tiền Phong làm Chủ đầu tư, có giá hơn 96,332 tỷ đồng, áp dụng loại hợp đồng đơn giá cố định, thời gian thực hiện 360 ngày. Sau các lần gia hạn, gói thầu đã được đóng/mở thầu vào 8h30 ngày 4/9/2026.
Theo tìm hiểu, HSMT được phê duyệt và phát hành từ ngày 13/8/2026. Công ty TNHH Đầu tư Xây dựng ACR đảm nhiệm tư vấn lập HSMT, Công ty CP Đầu tư và Xây dựng Thịnh Linh thực hiện thẩm định HSMT.
Trong thời gian phát hành HSMT, một nhà thầu đề nghị làm rõ thông số kỹ thuật của hàng hóa, thiết bị. Theo đó, với thiết bị điều hòa 18.000 BTU, nhà thầu cho rằng HSMT chưa xác định rõ là loại một chiều hay hai chiều, có inverter hay không. Ngoài ra, một số thiết bị khác cũng chưa thể hiện đầy đủ thông số và đề nghị Chủ đầu tư cung cấp các thông tin kỹ thuật cần thiết để nhà thầu có cơ sở lập hồ sơ dự thầu (HSDT).
Ngày 20/8, Chủ đầu tư phê duyệt sửa đổi HSMT. Phạm vi sửa đổi gồm Chương IV - Biểu mẫu mời thầu và dự thầu và Chương V - Yêu cầu về kỹ thuật, trong đó có việc bổ sung thông số kỹ thuật của hàng hóa.
Ngày 24/8, trong văn bản trả lời làm rõ, Ban QLDA xây dựng Tiền Phong cho biết, việc sửa đổi, bổ sung các thông số chi tiết cho thiết bị, tuân thủ hồ sơ thiết kế được duyệt; đồng thời đề nghị các nhà thầu nghiên cứu các nội dung sửa đổi để lập HSDT. Cũng trong ngày 24/8, HSMT tiếp tục được sửa đổi lần hai với phạm vi sửa đổi gồm Mục 3 Chương III (tiêu chuẩn đánh giá về kỹ thuật) và Chương IV (biểu mẫu mời thầu và dự thầu); những nội dung khác tiếp tục thực hiện theo HSMT đã được phê duyệt ngày 13/8 và bản sửa đổi ngày 20/8.
Theo bản Mục 3 Chương III được phát hành kèm theo, HSMT tiếp tục quy định hệ thống tiêu chí đánh giá theo phương pháp đạt/không đạt, từ nguồn cung vật tư, thí nghiệm vật liệu, hàng hóa, thiết bị đến giải pháp kỹ thuật, biện pháp thi công, tiến độ, quản lý chất lượng, an toàn lao động, PCCC, vệ sinh môi trường và bảo hành. Đáng chú ý, nhà thầu phải có hợp đồng nguyên tắc hoặc căn cứ chứng minh nguồn cung đối với hàng loạt vật liệu chính; hàng hóa, thiết bị phải đáp ứng tương đương hoặc tốt hơn yêu cầu của Chương V. Ngoài ra, việc sửa đổi Chương IV làm thay đổi trực tiếp một số nội dung của bảng khối lượng mời thầu. Qua đối chiếu HSMT bản ngày 20/8 và bản ngày 24/8, hạng mục ép trước cọc BTCT 250x250 mm, đoạn cọc dài trên 4 m của Nhà A giảm từ 49,98 xuống 14,34, đơn vị 100 m. Tương tự, khối lượng cốt thép móng D12 tại Nhà A được điều chỉnh từ 22,3 tấn xuống 2,23 tấn. Một số mô tả vật liệu cũng được thay đổi; bảng khối lượng còn xuất hiện thêm nhóm công việc ở phần điện, móng và tiếp địa.
Song song với việc sửa HSMT, thời điểm đóng thầu cũng được điều chỉnh liên tiếp, từ 8h30 ngày 31/8 sang 18h ngày 3/9 (gia hạn lần 1) rồi đến 8h30 ngày 4/9 (gia hạn lần 2). Cả hai lần, lý do được ghi nhận đều là “Gia hạn để sửa đổi HSMT”.
Bản vẽ có trong hồ sơ, vì sao nhà thầu vẫn phải đề nghị bổ sung?
Ngày 28/8, một nhà thầu kiến nghị liên quan đến hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công. Theo nhà thầu, trong tiên lượng mời thầu thuộc Chương IV và yêu cầu kỹ thuật tại Chương V có khối lượng, thuyết minh đối với các hạng mục hạ tầng kỹ thuật ngoài nhà như điện chiếu sáng, điện động lực cấp điện 0,4 kV, cấp - thoát nước ngoài nhà... Tuy nhiên, nhà thầu cho biết sau khi rà soát hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công đính kèm phiên bản thay đổi 02 ngày 24/8 và các phiên bản trước đó, nhà thầu không tìm thấy các bản vẽ tương ứng và đề nghị Ban QLDA xây dựng Tiền Phong rà soát và đăng tải đầy đủ hồ sơ. Băn khoăn này đáng chú ý bởi chính tiêu chuẩn kỹ thuật yêu cầu các nhà thầu phải trình bày khá chi tiết giải pháp kỹ thuật và biện pháp tổ chức thi công. Các công việc được liệt kê gồm nền, móng, cọc BTCT, kết cấu bê tông cốt thép, hoàn thiện, cấp điện, cấp nước, thoát nước trong và ngoài nhà, chống sét, hạ tầng ngoài nhà, hệ thống PCCC... Nhà thầu phải có bản vẽ biện pháp thi công phù hợp với thuyết minh và yêu cầu của Gói thầu.
Tuy nhiên, diễn biến sau đó cho thấy vấn đề không phải là bộ hồ sơ hoàn toàn không có các bản vẽ mà nhà thầu đề cập. Ngày 1/9, Ban QLDA xây dựng Tiền Phong trả lời kiến nghị của nhà thầu, trong văn bản khẳng định hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công đối với các hạng mục hạ tầng kỹ thuật ngoài nhà mà nhà thầu yêu cầu đã được đăng tải kèm HSMT. Chủ đầu tư chỉ rõ các nội dung này nằm trong file “1.A1 TMB- DON NGUYEN C”, từ trang 111 đến trang 174; đồng thời đề nghị nhà thầu rà soát đầy đủ HSMT và các nội dung sửa đổi, bổ sung để lập HSDT.
Dù vậy, diễn biến làm rõ, kiến nghị của các nhà thầu vẫn đặt ra yêu cầu về chất lượng công tác lập và thẩm định HSMT. Trong vòng chưa đầy hai tuần kể từ khi phát hành, HSMT phải sửa đổi 2 lần, trong đó có việc bổ sung thông số kỹ thuật nhiều hàng hóa, sửa tiêu chuẩn đánh giá kỹ thuật và điều chỉnh trực tiếp một số khối lượng mời thầu; thời điểm đóng thầu cũng 2 lần được gia hạn khiến nhà thầu khó chủ động trong khâu lập HSDT.
Theo chuyên gia, vấn đề đáng lưu ý trong bối cảnh các Ban QLDA cấp xã, phường đang trực tiếp triển khai những dự án, gói thầu có quy mô ngày càng lớn và yêu cầu kỹ thuật phức tạp. Chất lượng lập và thẩm định HSMT không chỉ thể hiện ở tính đầy đủ của tài liệu, mà còn ở sự thống nhất giữa thiết kế, yêu cầu kỹ thuật, bảng khối lượng và tiêu chuẩn đánh giá, cũng như cách tổ chức hồ sơ để nhà thầu có thể nhận diện, tra cứu thuận lợi. Làm tốt khâu này ngay từ đầu sẽ hạn chế việc phải sửa đổi HSMT, gia hạn thời điểm đóng thầu và phát sinh các yêu cầu làm rõ.
Theo Biên bản mở thầu, đến 8h30 ngày 4/9/2026, Gói thầu chỉ ghi nhận 1 nhà thầu tham dự là Liên danh Nhà thầu thi công Trường Tiểu học Nội Hoàng, do Công ty CP Đầu tư Xây dựng Hải Long đứng đầu. Liên danh có giá dự thầu khoảng 96,301 tỷ đồng, thấp hơn giá gói thầu (96,332 tỷ đồng) khoảng 31 triệu đồng, tương đương tỷ lệ khoảng 0,032%.